• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề bất động sản

Quy định về công chứng hợp đồng mua bán nhà

Thứ năm - 16/05/2013 17:49

Hỏi:

Tôi mua nhà riêng trong dự án khu đô thị mới của 1 doanh nghiệp kinh doanh bất động sản. Hợp đồng mua nhà bao gồm cả giá trị đất và phần thô ngôi nhà. Xin hỏi hợp đồng này có bắt buộc phải công chứng không? (Phan Thu Huyền – Từ Liêm – Hà Nội).

Câu hỏi của bạn Cử nhân luật. Bùi Thị Thanh – Hãng Luật IMC trả lời bạn như sau:

Theo quy định của Luật Kinh doanh bất động sản, chủ đầu tư dự án kinh doanh bất động sản và khách hàng được thỏa thuận trong hợp đồng về việc mua bán nhà, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo hình thức ứng tiền trước. Các bên cũng được thỏa thuận trong hợp đồng về việc mua bán, chuyển nhượng bất động sản theo hình thức trả chậm, trả dần.

Các thỏa thuận trong hợp đồng phải đảm bảo các nguyên tắc được quy định cụ thể tại Điều 14 Luật Kinh doanh bất động sản.

Về nguyên tắc mua bán nhà, công trình xây dựng, khoản 1, khoản 2 Điều 22 Luật Kinh doanh bất động sản quy định: Nhà, công trình xây dựng được mua bán bao gồm nhà, công trình xây dựng đã có sẵn, đang xây dựng hoặc được hình thành trong tương lai theo dự án, thiết kế và tiến độ đã được phê duyệt.

Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải bán nhà, công trình xây dựng thông qua sàn giao dịch bất động sản.

Theo khoản 1 Điều 59 Luật Kinh doanh bất động sản: Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản khi bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản phải thông qua sàn giao dịch bất động sản theo quy định của Luật này.

Căn cứ các quy định trên, Hợp đồng mua bán nhà trong dự án khu đô thị mới của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh bất động sản không bắt buộc phải công chứng nhưng phải thông qua sàn giao dịch bất động sản.​

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm vui lòng liên hệ: HÃNG LUẬT IMC

Điện thoại: 04.62.697.972 /  0166.593.9999  

                    04.62.915.925 /  0917.19.65.65

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn         -         thanh6666@yahoo.com

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư….

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 140

Máy chủ tìm kiếm : 76

Khách viếng thăm : 64


Hôm nayHôm nay : 1698

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 71485

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4823774

Fanpage IMCLAW