• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề bất động sản

Tặng cho nhà đất thuộc quyền sở hữu của Nhà nước

Thứ năm - 16/05/2013 17:41

Hỏi:

Vợ chồng tôi có thuê một căn nhà của Nhà nước và đã sinh sống tại ngôi nhà này hơn 20 năm nay. Hiện nay vợ chồng tôi muốn tặng cho bố mẹ tôi căn nhà này.

Vậy, thủ tục tặng cho nhà đất trong trường hợp này như thế nào? (Lương Minh Ngọc – Vĩnh Tường – Vĩnh Phúc).

Câu hỏi của bạn Ths,luật sư. Phan Minh Thanh – Hãng Luật IMC trả lời như sau:

Theo quy định về điều kiện tham gia giao dịch về nhà ở tại khoản 1 Điều 91 và điểm a, khoản 1 Điều 92 Luật Nhà ở, trong các giao dịch về mua bán, tặng cho, đổi, thừa kế, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở thì nhà ở phải có các điều kiện sau đây:

- Có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở theo quy định của pháp luật;

- Không có tranh chấp về quyền sở hữu;

- Không bị kê biên để thi hành án hoặc để chấp hành quyết định hành chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Bên bán, cho thuê, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, cho mượn, cho ở nhờ, uỷ quyền quản lý nhà ở phải là chủ sở hữu nhà ở hoặc người đại diện theo quy định của pháp luật về dân sự.

Trường hợp bạn hỏi, do vợ chồng bạn là người thuê nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước, không phải là chủ sở hữu nhà ở, không có giấy chứng nhận quyền sở hữu đối với nhà ở đó, vì vậy vợ chồng bạn không có quyền tặng cho nhà ở đang thuê cho bố mẹ bạn.

Vợ chồng bạn có thể lập hồ sơ đề nghị Công ty quản lý và kinh doanh nhà ở thuộc sở hữu Nhà nước cấp tỉnh, để được mua nhà ở đang thuê của Nhà nước theo quy định tại Nghị định số 61/CP ngày 5/7/1994 của Chính phủ (còn hiệu lực đến ngày 5/6/2013) và xin cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

Sau khi đã xác lập quyền sở hữu đối với căn nhà thì vợ chồng bạn mới có quyền ký kết hợp đồng tặng cho nhà ở theo thủ tục chung.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 64 Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23/6/2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở, thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà ở đối với trường hợp tặng cho nhà ở được tính từ ngày hợp đồng tặng cho nhà ở được công chứng hoặc chứng thực.​

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm vui lòng liên hệ: HÃNG LUẬT IMC

Điện thoại: 04.62.697.972 /  0166.593.9999  

                    04.62.915.925 /  0917.19.65.65

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn         -         thanh6666@yahoo.com

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư….

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 75

Máy chủ tìm kiếm : 8

Khách viếng thăm : 67


Hôm nayHôm nay : 441

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 49775

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4546695

Fanpage IMCLAW