• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề dự án đầu tư

Hỏi: bổ sung ngành nghề kinh doanh?

Thứ sáu - 18/04/2014 14:07
Chúng tôi là doanh nghiệp đầu tư theo hình thức tổ chức kinh tế 100% vốn của nhà đầu tư nước ngoài, đang hoạt động trong KCN. Hiện nay, doanh nghiệp muốn xin điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư với nội dung bổ sung ngành nghề kinh doanh như xuất khẩu, nhập khẩu và kinh doanh van cao áp, ống nước FRP, PE. Mong hướng dẫn cụ thể việc bổ sung ngành nghề kinh doanh của Công ty?

Theo quy định tại khoản 3, Điều 5, Nghị định số 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài của Việt Nam “trong trường hợp nhà đầu tư nước ngoài chỉ đầu tư vào kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu hoặc doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ đề nghị bổ sung kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu mà không kinh doanh phân phối hoặc các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa thì cơ quan quản lý nhà nước về đầu tư căn cứ vào lộ trình mở cửa thị trường trong các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên cấp hoặc bổ sung Giấy chứng nhận đầu tư, không cần chấp thuận của Bộ Thương mại”.
                Phụ lục số 01 ban hành kèm theo Quyết định số 10/2007/QĐ-BTM ngày 21/5/2007 của Bộ Thương mại nay là Bộ Công thương quy định: kể từ ngày 01/01/2009, đầu tư theo hình thức tổ chức kinh tế 100% vốn của nhà đầu tư nước ngoài được thực hiện quyền phân phối. Do vậy, doanh nghiệp 100% vốn của nhà đầu tư nước ngoài bổ sung ngành nghề kinh doanh xuất khẩu, nhập khẩu được thực hiện thủ tục theo quy định tại khoản 3, Điều 5, Nghị định số 23/2007/NĐ-CP ngày 12/02/2007. Đối với doanh nghiệp đề nghị bổ sung hoạt động xuất khẩu, nhập khẩu và phân phối, đề nghị tham khảo ý kiến Bộ Công Thương và tham khảo thêm Điều 34, Chương V, Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ quy định hồ sơ đăng ký bổ sung, thay đổi ngành nghề kinh doanh./.

 

 

Tác giả bài viết: Thạc sĩ, Luật sư Phạm Quang Biên

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
Từ khóa: đầu tư, kinh doanh

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 71

Máy chủ tìm kiếm : 22

Khách viếng thăm : 49


Hôm nayHôm nay : 475

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 3544

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3951604

Fanpage IMCLAW