• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề dự án đầu tư

Hỏi: thủ tục thực hiện chuyển dự án

Thứ sáu - 18/04/2014 14:06
Hỏi: thủ tục thực hiện chuyển dự án

Hỏi: thủ tục thực hiện chuyển dự án

Công ty tôi là Công ty TNHH được cấp giấy chứng nhận đầu tư từ năm 1992 và được UBND thành phố Hồ Chí Minh cấp giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh năm 2008, lĩnh vực hoạt động là sản xuất và kinh doanh các thép lá mạ kẽm, mạ màu, mạ nhôm và nhôm kẽm dưới dạng cuộn và tấm; sản xuất gia công chế biến và kinh doanh sản phẩm thép, kể cả sản phẩm phụ trợ từ thép. Thời gian thực hiện dự án là 20 năm, kể từ năm 1992. Hiện nay, Công ty tôi muốn chuyển dự án sản xuất thép đang hoạt động tại thành phố Hồ Chí Minh về một KCN tại tỉnh Đồng Nai, tăng thời gian hoạt động của dự án thêm 50 năm. Xin hỏi thủ tục thực hiện chuyển dự án như thế nào?

Căn cứ quy định tại Điều 47 Luật Đầu tư năm 2005, khoản 2 Điều 52 và khoản 1 Điều 51 Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư, Công ty bạn phải thực hiện thủ tục thẩm tra điều chỉnh dự án và điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư.

Trường hợp việc chuyển Dự án kèm theo chuyển trụ sở của Công ty thì thực hiện thủ tục chuyển trụ sở quy định tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP ngày 15/4/2010 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp và Thông tư số 14/2010/TT-BKH ngày 4/6/2010 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư hướng dẫn một số nội dung về hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký doanh nghiệp theo quy định tại Nghị định số 43/2010/NĐ-CP.

                Về việc tăng thời gian hoạt động của dự án, theo quy định tại Điều 52 Luật Đầu tư năm 2005, thời hạn hoạt động của dự án có vốn đầu tư nước ngoài phù hợp với yêu cầu hoạt động của dự án và không quá 50 năm; trong trường hợp cần thiết, Chính phủ quyết định thời hạn hoạt động dài hơn đối với dự án nhưng không quá 70 năm. Do vậy, trường hợp điều chỉnh thời gian hoạt động của dự án quá 50 năm thì trình cơ quan có thẩm quyền để được xem xét, chấp thuận./.

Tác giả bài viết: Thạc sĩ, Luật sư Phạm Quang Biên

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 25


Hôm nayHôm nay : 2212

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 6571

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3954631

Fanpage IMCLAW