• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề hôn nhân gia đình

Thủ tục ly hôn khi không biết rõ nơi cư trú của bị đơn

Thứ hai - 13/05/2013 15:41
Tôi muốn ly hôn với chồng tôi, nhưng không biết phải nộp đơn tại đâu. Vì hiện tại, tôi không biết chồng tôi đang ở đâu, nếu tôi đưa đơn thì án phí phải nộp là bao nhiêu, tài sản vợ chồng tôi không có gì, không tranh chấp về tài sản. Hiện, tôi đang một mình nuôi con (4 tuổi), hoàn cảnh rất khó khăn, tôi muốn một mình nuôi con và chồng tôi phụ cấp trong khả năng của chồng tôi thì tôi phải làm gì? Khi ra đi, chồng tôi có để lại một mẩu giấy viết tay là chồng tôi ra đi không về và bảo tôi nuôi con thì đó có được xem là chứng cứ gì trước tòa? (Hoàng Thị Loan – Thanh Chương, Nghệ An)

TRẢ LỜI

Câu hỏi của bạn Ths,luật sư. Phan Minh Thanh - Hãng Luật IMC trả lời bạn như sau:

Trước hết, chị phải tìm được nơi cư trú hiện nay của chồng chị để nộp đơn. Vì theo Điều 35 Bộ Luật tố tụng dân sự thì nguyên đơn đưa đơn tới toà án nơi cư trú của bị đơn, khái niệm nơi cư trú được quy định tại Điều 48 Bộ Luật dân sự. Do vậy, chị không thể nộp đơn tại toà án nơi chị cư trú được.

Trong trường hợp chị không tìm được nơi cư trú của chồng chị thì chị làm đơn gửi xã, phường nơi trước đây chồng chị cư trú để được xác nhận đương sự đã bỏ đi quá 6 tháng. Sau đó chị làm đơn gởi tòa án nơi chồng chị cư trú trước đây kèm theo giấy xác nhận của xã, phường yêu cầu tòa án tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú (với điều kiện chồng chị đã bỏ đi quá 6 tháng hiện không biết ở đâu). Sau khi toà án ra quyết định, thông báo tìm kiếm, thì chị căn cứ vào đó làm đơn khởi kiện xin ly hôn tại tòa án đó.

Nếu chị làm đơn xin ly hôn thì mức án phí phải nộp là 200.000đ.

Việc chị có yêu cầu chồng cấp dưỡng nuôi con thì theo Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định cụ thể như sau: Khi ly hôn, cha hoặc mẹ không trực tiếp nuôi con chưa thành niên hoặc con đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

Mức cấp dưỡng cho con do cha, mẹ thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết.

Giấy viết tay của chồng chị cũng được xem là chứng cứ trước tòa để chị được nuôi con.

 

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm vui lòng liên hệ: HÃNG LUẬT IMC

Điện thoại: 04.62.697.972 /  0166.593.9999  

                    04.62.915.925 /  0917.19.65.65

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn         -         thanh6666@yahoo.com

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư….

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 10


Hôm nayHôm nay : 791

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 56966

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4553886

Fanpage IMCLAW