• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề hôn nhân gia đình

Thủ tục xác nhận tình trạng hôn nhân tại địa phương khi đang ở nước ngoài

Thứ hai - 13/05/2013 15:49
Chúng em hiện đang du học tại nước Anh và muốn kết hôn ở đây. Trong phần hồ sơ (mục b) phải có xác nhận tình trạng hôn nhân của chính quyền địa phương trong thời gian trước khi đi du học. Xin cho biết chúng em có thể ủy quyền cho bố mẹ đẻ hai bên đi xin giấy đó được không? Nếu được thì có phải chuẩn bị thêm giấy tờ nào đó nữa không? (Phùng Văn Nam - Đà Nẵng)

TRẢ LỜI

Câu hỏi của bạn Ths,luật sư. Phan Minh Thanh - Hãng Luật IMC trả lời bạn như sau:

Theo Điều 10 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định đăng ký và quản lý về hộ tịch: Người có yêu cầu đăng ký hộ tịch (trừ trường hợp đăng ký kết hôn, đăng ký việc nuôi con nuôi, đăng ký giám hộ, đăng ký việc nhận cha, mẹ, con) hoặc yêu cầu cấp các giấy tờ về hộ tịch mà không có điều kiện trực tiếp đến cơ quan đăng ký hộ tịch, thì có thể ủy quyền cho người khác làm thay. Việc ủy quyền phải bằng văn bản và phải được công chứng hoặc chứng thực hợp lệ.

Nếu người được ủy quyền là ông, bà, cha, mẹ, con, vợ, chồng, anh, chị, em ruột của người ủy quyền, thì không cần phải có văn bản ủy quyền.

Khoản 2 Điều 66 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ quy định đăng ký và quản lý về hộ tịch quy định thẩm quyền cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân như sau: Công dân Việt Nam đang cư trú ở nước ngoài có yêu cầu xác nhận tình trạng hôn nhân trong thời gian ở trong nước, thì UBND cấp xã, nơi người đó cư trú trước khi xuất cảnh, thực hiện việc cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

Như vậy, căn cứ vào các hướng dẫn này, các bạn có thể liên lạc với bố, mẹ hai bên để xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho các bạn và gửi cho các bạn để hoàn tất thủ tục kết hôn theo luật định.

 

 

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm vui lòng liên hệ: HÃNG LUẬT IMC

Điện thoại: 04.62.697.972 /  0166.593.9999  

                    04.62.915.925 /  0917.19.65.65

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn         -         thanh6666@yahoo.com

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư….

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 46

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 45


Hôm nayHôm nay : 4035

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 45852

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4625751

Fanpage IMCLAW