• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề luật hành chính

Thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn.

Thứ tư - 08/05/2013 15:07
Hỏi: Đầu năm 2002, vợ tôi sinh cháu. Do điều kiện kinh tế khó khăn và chưa hiểu biết pháp luật, nên chúng tôi chưa đi đăng ký khai sinh cho cháu.Nay tôi có nguyện vọng đăng ký khai sinh cho cháu nhưng chưa biết phải làm những thủ tục, hồ sơ, giấy tờ như thế nào, đến cơ quan nào đăng ký? Vậy đề nghị hướng dẫn cho tôi.

Trả lời: 
Điều 43, 44, 45 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 2-12-2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch có quy định: Việc trẻ em sinh ra mà chưa được đăng ký khai sinh trong thời hạn 60 ngày (kể từ ngày sinh) thì phải đăng ký khai sinh theo thủ tục quá hạn.

Thẩm quyền đăng ký khai sinh quá hạn: Việc đăng ký khai sinh quá hạn được thực hiện tại UBND cấp xã, nơi cư trú của người mẹ (Nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ thì UBND cấp xã nơi cư trú của người cha thực hiện đăng ký khai sinh quá hạn; Trong trường hợp không xác định được nơi cư trú của người mẹ và người cha, thì UBND cấp xã, nơi trẻ em sinh ra đang sống thực hiện việc đăng ký khai sinh quá hạn; Việc đăng ký khai sinh quá hạn cho trẻ em bị bỏ rơi được thực hiện tại UBND cấp xã nơi cư trú của người đang tạm thời nuôi dưỡng hoặc nơi cư trú của tổ chức đang tạm thời nuôi dưỡng trẻ em đó)

Về thủ tục đăng ký khai sinh quá hạn: Người đi đăng ký khai sinh quá hạn phải nộp giấy chứng sinh N (theo mẫu quy định) và xuất trình giấy chứng nhận kết hôn của cha mẹ trẻ em (nếu cha mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ngoài cơ sở y tế, thì giấy chứng sinh được thay bằng văn bản có xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh đó là có thực. Trong trường hợp cán bộ tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình giấy chứng nhận kết hôn.

Sau khi nhận đủ giấy tờ hợp lệ, UBND cấp xã sẽ cấp bản chính giấy khai sinh cho con của ông.


Hãng Luật IMC giải quyết mọi vấn đề Luật Hành Chính !

 

1
 

 

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 21


Hôm nayHôm nay : 1476

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 50242

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4630141

Fanpage IMCLAW