• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề luật hình sự

Tội chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma túy

Thứ tư - 08/05/2013 15:06

Câu hỏi:

Con trai tôi,chơi thân với B là một con nghiện. Vì nể bạn nên thỉnh thoảng con tôi đã đồng ý cho B vào nhà để hút heroin. Một lần bị công an bắt quả tang B đang hút heroin tại nhà tôi. Xin Ban biên tập cho biết con tôi có phạm tội không và nếu có thì phạm tội gì?

Trả lời:

Mặc dù hành vi cho bạn vào nhà hút heroin là vì nể bạn nhưng con bà đã phạm vào tội “Chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý” được quy định tại Điều 198 Bộ luật hình sự năm 1999. Hình phạt đối với tội này được quy định như sau:

- Người nào cho thuê, cho mượn địa điểm hoặc có bất kỳ hành vi nào khác chứa chấp việc sử dụng trái phép chất ma tuý, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm: Lợi dụng chức vụ, quyền hạn; phạm tội nhiều lần;đối với trẻ em;đối với nhiều người; tái phạm nguy hiểm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm mươi triệu đồng đến hai trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Như vậy, đối chiếu với các quy định trên, con trai bạn có thể bị phạt từ hai đến bảy năm tù. Tuy nhiên khi xét xử, Toà án còn căn cứ vào nhân thân và thái độ thành khẩn khai báo, hợp tác với cơ quan điều tra để xem xét giảm nhẹ hình phạt.

 

Hãng Luật IMC giải quyết mọi vấn đề hình sự !

 

1
 
 

 

 

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 33


Hôm nayHôm nay : 880

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 57055

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4553975

Fanpage IMCLAW