• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề luật hình sự

Xử lý tài sản thế chấp Ngân hàng?

Thứ bảy - 18/05/2013 09:28

Công ty tôi mới kinh doanh ô tô, hôm nọ bán cho 1 khách hàng. Khách hàng trả 35% giá trị và yêu cầu công ty tôi giao giấy tờ xe cho để đi thế chấp. Sau đó lấy tiền thế chấp trả nốt cho công ty tôi. Nhưng sau đó khách hàng cao chạy xa bay. Đến hạn trả ngân hàng, ngân hàng đến tịch thu xe của công ty tôi.

Vậy tôi có mất xe không? Nếu lần sau gặp khách như vậy tôi nên làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình? (Thành Đình)

Trả lời:

Câu hỏi của bạn, Thạc sĩ – luật sư Phạm Quang Biên- hãng luật IMC trả lời như sau:

Chiếc ô tô của bạn đã được khách hàng mang di thế chấp. Đương nhiên chiếc ô tô ấy sẽ bị đem đi xử lý nếu vị khách hàng này không thực hiện hoặc thực hiện không đúng nghĩa vụ ( Điều 336 BLDS)

Ngoài ra  Bộ luật dân sự năm 2005 cũng có có những quy định như sau:

Điều 256. Quyền đòi lại tài sản

Chủ sở hữu, người chiếm hữu hợp pháp có quyền yêu cầu người chiếm hữu, người sử dụng tài sản, người được lợi về tài sản không có căn cứ pháp luật đối với tài sản thuộc quyền sở hữu hoặc quyền chiếm hữu hợp pháp của mình phải trả lại tài sản đó, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 247 của Bộ luật này. Trong trường hợp tài sản đang thuộc sự chiếm hữu của người chiếm hữu ngay tình thì áp dụng Điều 257 và Điều 258 của Bộ luật này.

Dẫn chiếu tới Điều 258. Quyền đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu hoặc bất động sản từ người chiếm hữu ngay tình

Chủ sở hữu được đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu và bất động sản, trừ trường hợp người thứ ba chiếm hữu ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó người này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị huỷ, sửa.

Như vậy, ta thấy. ô tô là động sản phải đăng kí quyền sở hữu.

Bên ngân hàng là người thứ ba chiếm hữu có căn cứ pháp luật ngay tình và có quyền xủa lý tài sản thế chấp là chiếc  ô tô này

§  Do đó theo tôi, bạn không nhận lại được ô tô của mình

§   Bài học rút ra cho bạn là:Khi mua bán theo hình thức trả chậm, trả dần, đặt coc bạn cần phòng những trường hợp xấu có thể xảy ra bằng cách: Ký hợp đồng rõ ràng với khách hàng hoặc nhận một tài sản có giá trị để thế chấp​

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 33


Hôm nayHôm nay : 3929

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 45746

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4625645

Fanpage IMCLAW