• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề luật lao động

Có quyền chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với lao động nữ đang mang thai?

Thứ ba - 07/05/2013 16:53
Tôi ký hợp đồng lao động (HĐLĐ) với một công ty thiết kế web vào ngày 1-1-2008 thời hạn 12 tháng (tức là cho đến 30-12-2008 mới hết hợp đồng). Hiện tôi có thai và công ty đề nghị chấm dứt hợp đồng lao động vào tháng 4-2008.Công ty nói với tôi có 2 phương án: a. Tôi nghỉ việc thì được trợ cấp 2 tháng lương cơ bản (là 1.120.000đ), hoặc 1 tháng lương thực lãnh là 3.500.000đ; b. Sẽ chuyển tôi qua làm nhập liệu và hạ mức lương của tôi xuống còn 1.500.000đ. Xin hỏi công ty làm như vậy có đúng theo luật lao động không?

Trường hợp của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

- Theo quy định tại Khoản 3 Điều 30 Bộ luật lao động và Khoản 2 Điều 5 Nghị định 44/2003/CP ngày 9-5-2003 hướng dẫn thi hành Bộ luật lao động về hợp đồng lao động thì người lao động có thể giao kết một hoặc nhiều HĐLĐ, với một hoặc nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các hợp đồng đã giao kết.

Công ty cũ của bạn sa thải bạn với lý do bạn ký kết hợp đồng với công ty khác khi chưa chấm dứt HĐLĐ với công ty là trái với quy định của pháp luật lao động (trừ trường hợp bạn đã ký HĐLĐ với công ty trong đó có thỏa thuận về việc bạn không được ký HĐLĐ với một đơn vị khác). Trường hợp này, bạn có thể gửi đơn khiếu nại tới Phòng lao động cấp quận, huyện nơi bạn làm việc để đề nghị can thiệp.

Hãng Luật IMC giải quyết mọi vấn đề Luật Lao động !

 

1
 

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 29


Hôm nayHôm nay : 674

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 49440

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4629339

Fanpage IMCLAW