• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Tư vấn luật » Pháp luật doanh nghiệp

Tư vấn luật doanh nghiệp - Thu hồi giấy phép kinh doanh

Thứ sáu - 13/11/2015 10:12
Tư vấn luật doanh nghiệp - Thu hồi giấy phép kinh doanh

Tư vấn luật doanh nghiệp - Thu hồi giấy phép kinh doanh

Tư Vấn Luật - Doanh nghiệp bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh trong trường hợp nào?

 

Câu hỏi: Tôi có quản lý một cửa hàng chuyên hàng thiết bị máy bơm nước. Gần đây sức khỏe không tốt nên tôi phải đi bệnh viện và bỏ mặc cửa hàng được hơn 1 năm nay. Hiện nay, công ty bị sở kế hoạch và thuế gọi điện đến với lý do thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đồng thời sẽ xử phạt về việc không nộp tờ khai, báo cáo. Vậy tôi xin hỏi hiện giờ tôi không kinh doanh gì có bị phạt thuế không?

 

Trả lời:    Trước hết xin cám ơn về câu hỏi của anh(chị). Hãng luật IMC xin trả lời về vấn đề của anh(chị) như sau:

 

Theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2014 thì:

Điều 211. Thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

1. Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

a) Nội dung kê khai trong hồ sơ đăng ký doanh nghiệp là giả mạo;

b) Doanh nghiệp do những người bị cấm thành lập doanh nghiệp theo khoản 2 Điều 18 của Luật này thành lập;

c) Doanh nghiệp ngừng hoạt động kinh doanh 01 năm mà không thông báo với Cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế;

d) Doanh nghiệp không gửi báo cáo theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 209 của Luật này đến Cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày hết hạn gửi báo cáo hoặc có yêu cầu bằng văn bản;

đ) Trường hợp khác theo quyết định của Tòa án.

2. Chính phủ quy định trình tự, thủ tục thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

 

Như vậy, tại điểm c của khoản 1 điều này thì bạn sẽ bị thu hồi giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

 

Theo bạn trình bày, do bạn không hoạt động nhưng bạn lại không đăng ký hay thông báo về việc tạm ngừng kinh doanh cho cơ quan thuế cũng như sở kế hoạch đầu tư nên cơ quan này vẫn hiểu công ty bạn đang hoạt động.

 

Việc bạn không nộp tờ khai, báo cáo thì bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Thông tư 166/2013/TT BTC dựa trên ngày nộp chậm, đồng thời khắc phục hậu quả theo quy định.

 

 

 

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn vui lòng liên hệ:

 

 HÃNG LUẬT IMC

 

Điện thoại: 0166.593.9999           

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interIMC.org.vn  

Website: www.interimc.org.vn

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư…

 

 

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 27

Máy chủ tìm kiếm : 1

Khách viếng thăm : 26


Hôm nayHôm nay : 2932

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 53902

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4897527

Fanpage IMCLAW