• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hôn nhân » Hỏi đáp hôn nhân

Tư vấn luật hôn nhân và gia đình - Thay đổi thông tin trên giấy khai sinh

Thứ tư - 06/01/2016 09:40
Thủ tục thay đổi thông tin trên giấy khai sinh

Thủ tục thay đổi thông tin trên giấy khai sinh

Câu hỏi: Tôi có một con trai với chồng trước. Tôi đã làm khai sinh cho cháu theo họ của tôi. Phần họ cha để trống. Nay tôi đã lập gia đình và đăng ký kết hôn. Xin hỏi tôi muốn ghi tên chồng tôi vào phần họ tên cha trong giấy khai sinh của con riêng tôi có được không? Xin cám ơn luật sư

Trả lời:

Trước hết xin cám ơn về câu hỏi của chị. Hãng luật IMC xin trả lời về vấn đề của chị như sau:

Căn cứ pháp lý:  

- Luật hôn nhân gia đình năm 2014

- Nghị định số 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch

- Nghị định 06/2012/NĐ-CP  về sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực

- Nghị định 23/2015/NĐ-CP về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch

 

Theo quy định tại Điều 88 Luật hôn nhân gia đình  2014, “con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng”.

 

Do đó, nếu vợ/chồng thừa nhận con riêng của chồng/vợ là con chung của vợ chồng thì bạn có thể đăng ký tên chồng/vợ vào phần đăng ký khai sinh cho con. Trước khi bổ sung, người cha/mẹ cần phải làm thủ tục đăng ký việc nhận cha/mẹ cho con.

 

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 và 2 Điều 34 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định số 06/2012/NĐ-CP và Nghị định 23/2015/NĐ-CP thì UBND cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con thực hiện việc đăng ký cha, mẹ, con.

Thủ tục cụ thể như sau:

 

“1. Người nhận cha, mẹ, con phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định). Trong trường hợp cha hoặc mẹ nhận con chưa thành niên, thì phải có sự đồng ý của người hiện đang là mẹ hoặc cha, trừ trường hợp người đó đã chết, mất tích, mất năng lực hoặc hạn chế năng lực hành vi dân sự.

 

Kèm theo Tờ khai phải xuất trình các giấy tờ sau đây:

a) Giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người con;

b) Các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có)”.

“3. Khi đăng ký việc nhận cha, mẹ, con, các bên cha, mẹ, con phải có mặt, trừ trường hợp người được nhận là cha hoặc mẹ đã chết. Cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký việc nhận cha, mẹ, con và Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên một bản chính Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Bản sao Quyết định được cấp theo yêu cầu của các bên.”

 

Quy định tại khoản 2 sau khi được sửa đổi như sau:

“2. Trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy việc nhận cha, mẹ, con là đúng sự thật và không có tranh chấp, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký việc nhận cha, mẹ, con.

Trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.”

Sau khi làm thủ tục nhận cha/mẹ cho con, bạn đăng ký bổ sung giấy khai sinh cho con.

 

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn vui lòng liên hệ:

Hãng luật IMC

Điện thoại: 0166.593.9999

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn

Website: www.interimc.org.vn

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư…

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 14


Hôm nayHôm nay : 171

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 16727

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3964787

Fanpage IMCLAW