• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Tư vấn luật » Tư vấn luật hình sự

Tư vấn luật hình sự - Xác định tuổi của bị can, bị cáo chưa thành niên

Thứ năm - 24/09/2015 10:02
Xác định tuổi của bị can, bị cáo chưa thành niên

Xác định tuổi của bị can, bị cáo chưa thành niên

Về xác định tuổi của người chưa thành niên là do cơ quan tiến hành tố tụng thực hiện. Cách tính tuổi theo Thông tư 01 đảm bảo nguyên tắc pháp luật hình sự là có lợi cho người phạm tội là người chưa thành niên. Vậy Xác định tuổi của bị can, bị cáo chưa thành niên như thế nào? Hãng luật IMC xin tư vấn cho quý khách như sau:

Theo quy định tại Điều 6 Thông tư liên tịch số 01/2011/TTLT-VKSTC-TANDTC-BCA-BTP-BLĐTBXH Hướng dẫn thi hành một số quy định của Bộ Luật Tố tụng Hình sự đối với người tham gia tố tụng là người chưa thành niên thì việc Xác định tuổi của bị can, bị cáo là người chưa thành niên do cơ quan tiến hành tố tụng thực hiện theo quy định của pháp luật. Trường hợp đã áp dụng các biện pháp hợp pháp mà vẫn không xác định được chính xác ngày, tháng, năm sinh của bị can, bị cáo thì tuổi của họ được xác định như thế nào ? Hãng luật IMC xin tư vấn trong chuyên mục Tư vấn luật hình sự hôm nay như sau:

1. Trường hợp xác định được tháng sinh cụ thể nhưng không xác định được ngày thì trong tháng đó lấy ngày cuối cùng của tháng đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo.

2. Trường hợp xác định được quý cụ thể của năm, nhưng không xác định được ngày tháng nào trong quý đó thì lấy ngày cuối cùng của tháng cuối cùng trong quý đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo;

3. Trường hợp xác định được cụ thể nửa đầu năm hay nửa cuối năm, nhưng không xác định được ngày tháng nào trong nửa đầu năm hoặc nửa cuối năm đó thì lấy ngày 30 tháng 6 hoặc ngày 31 tháng 12 tương ứng của năm đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo;

4. Trường hợp xác định được năm sinh cụ thể nhưng không xác định được ngày tháng sinh của bị can, bị cáo thì lấy ngày 31 tháng 12 của năm đó làm ngày sinh của bị can, bị cáo.

5. Trường hợp không xác định được năm sinh của bị can, bị cáo là người chưa thành niên thì phải tiến hành giám định để xác định tuổi của họ.

Trên đây là tư vấn của Hãng luật IMC về Xác định tuổi của bị can, bị cáo là người chưa thành niên.

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn vui long liên hệ:

 Hãng luật IMC

Hãng luật IMC

Điệnthoại: 0166.593.9999           

Địachỉ: Phòng 1107, Tháp A, TòaNhà 173 XuânThủy, QuậnCầuGiấy, HàNội

Email  : bienpq@interimc.org.vn - Website: www.interimc.org.vn

Hãng luật IMC : Uytín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dânsự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư…

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 51


Hôm nayHôm nay : 433

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 14898

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3962958

Fanpage IMCLAW