• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề hôn nhân gia đình

Tư vấn luật hôn nhân gia đình - Ly hôn với người biệt tích

Thứ hai - 05/10/2015 10:01
Chồng tôi bỏ đi từ năm 2010, đến nay vẫn không có tin tức gì dù đã nhiều lần tìm kiếm. Nay tôi muốn ly hôn với chồng thì phải làm thế nào? ( Nga, Hải Phòng )

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến IMC. Hãng luật IMC xin tư vấn cho bạn về vấn đề này như sau:

Trường hợp này cần xem xét 2 vấn đề sau: yêu cầu tuyên bố chồng bạn mất tích và yêu cầu ly hôn với người bị tuyên bố mất tích.

Căn cứ vào Điều 74 và Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005.

- Về việc yêu cầu tuyên bố chồng bạn mất tích

Điều 74 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích sáu tháng liền trở lên thì những người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của Luật tố tụng dân sự.

Khoản 1 Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích.

Trong trường hợp này, chồng bạn đã đi khỏi nhà 5 năm không có tin tức. Vì vậy, bạn có quyền làm đơn yêu cầu Toà án thông báo tìm kiếm chồng bạn. Sau đó, nếu vẫn không có tin tức của chồng thì bạn có quyền làm đơn yêu cầu Toà án tuyên bố chồng bạn mất tích.

- Về việc xin ly hôn với chồng

Khoản 2 Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định, trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn.

Như vậy, sau khi Toà án giải quyết việc tuyên bố chồng bạn mất tích thì bạn có thể làm đơn xin ly hôn với chồng.

Trân trọng

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn vui lòng liên hệ:

 Hãng luật IMC

Hãng luật IMC

Điện thoại: 0166.593.9999           

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn

Website: www.interimc.org.vn

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư…

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 37


Hôm nayHôm nay : 2118

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 65507

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4477584

Fanpage IMCLAW