• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề luật dân sự

Phân chia di sản thừa kế theo pháp luật.

Thứ sáu - 10/05/2013 11:51
Câu hỏi: Nhà tôi có 3 chị em, 2 gái, 1 trai. Cả ba chị em tôi đều đã có gia đình và đều ở riêng, Bố tôi mất không để lại di chúc, tài sản ông để lại gồm nhà xây 5 tầng và đất thổ cư, Chị em tôi không thỏa thuận với nhau về việc phân chia tài sản được. Em trai tôi cậy là con trai định một mình chiếm hết tài sản bố tôi để lại, cậu ta bảo là con trai phải lo hương hỏa cho bố mẹ nên cậu ta có quyền lấy hết. Vậy, cho tôi hỏi việc phân chia tài sản của chị em tôi sẽ như thế nào theo quy định của pháp luật hiện nay, em trai tôi có được hưởng phần hơn không? Và việc cậu ta đòi một mình lấy hết tài sản bố tôi để lại như thế có đúng pháp luật không? (Nguyễn Lan Hương - Việt Trì - Phú Thọ)

 

Trả lời:

Vấn đề bạn hỏi Ths,luật sư. Phan Minh Thanh – Hãng luật IMC xin trả lời như sau:

Theo Khoản 1 Điều 675 Bộ luật dân sự (BLDS) 2005 có quy định thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp không có di chúc. Di sản của ba mẹ bạn sẽ được chia thừa kế theo qui định của pháp luật. Đồng thời, điểm a Khoản 1 Điều 676 BLDS 2005 có qui định: "Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết"; và Khoản 2 Điều 676 BLDS 2005 cũng qui định: "Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau". Theo các quy định này thì phần di sản của cha mẹ bạn sẽ được chia đều cho ba người con.

Trường hợp ông bà nội ngoại của bạn còn sống thì khi chia di sản thừa kế cũng phải tính đến phần hưởng di sản của những người này. Vì vậy, việc làm của em bạn như bạn trình bày là không đúng theo qui định của pháp luật.

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm vui lòng liên hệ: HÃNG LUẬT IMC

Điện thoại: 04.62.697.972 /  0166.593.9999  

                    04.62.915.925 /  0917.19.65.65

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interimc.org.vn         -         thanh6666@yahoo.com

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư….

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 36


Hôm nayHôm nay : 3938

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 45755

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4625654

Fanpage IMCLAW