• Luật sư cho doanh nghiệp
  • Luật sư tranh tụng
  • Tư vấn pháp luật doanh nghiệp
  • Tư vấn mua bán sáp nhập doanh nghiệp
  • Tư vấn luật hôn nhân gia đình
  • Tư vấn thuế doanh nghiệp
  • .
  • .
  • .
  • .
  • .

Trang nhất » Hỏi đáp luật sư » Chuyên đề luật dân sự

Tư vấn luật dân sự - Hiệu lực của di chúc miệng

Thứ năm - 01/10/2015 09:33
hiệu lực di chúc miệng

hiệu lực di chúc miệng

Bố mẹ chồng tôi có 2 người con trai, chồng tôi là cả và một cậu em. Mới đây, bố chồng tôi bị tai nạn giao thông, trước khi mất đã di chúc miệng để lại 80% giá trị tài sản cho vợ chồng tôi, 20% cho em chồng tôi trước sự chứng kiến của nhiều người (không có mặt em chồng tôi ). Nay em chồng tôi không đồng ý và cho rằng di chúc bằng miệng trên không hợp pháp và đòi chia đôi số di sản thừa kế trên. Vậy luật sư cho tôi hỏi trong trường hợp này giải quyết thế nào? ( Ngọc Hà, Hà Nội )

Chào bạn! Cám ơn về câu hỏi của bạn. Về câu hỏi của bạn thuộc vấn đề Hiệu lực di chúc miệng có được nêu trong bộ luật dân sự. Hãng luật IMC xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại khoản 4 Điều 652 của Bộ luật Dân sự: “Di chúc miệng được coi là hợp pháp nếu người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau đó những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ. Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng hoặc chứng thực”.

Trong trường hợp cụ thể nói trên, di chúc miệng của bố chồng bạn không được những người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ và đưa đi công chứng hoặc chứng thực.

Mặt khác, bố chồng bạn đã tự ý định đoạt cả phần tài sản của người vợ nên di chúc miệng của người này không hợp pháp cả về hình thức lẫn nội dung. Do vậy phần tài sản thuộc sở hữu của bố chồng bạn sẽ được chia thừa kế theo pháp luật cho những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của bố chồng bạn theo Điều 676 Bộ luật dân sự là người vợ và hai người con đẻ.

Khi chia thừa kế, “những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau” nên phần di sản của bố chồng bạn sẽ được chia làm 3 phần bằng nhau cho người vợ và hai người con.

Trân trọng.

Bạn có thắc mắc hoặc cần tư vấn vui lòng liên hệ:

 HÃNG LUẬT IMC

HãngluaậtMC I

Điện thoại: 0166.593.9999           

Địa chỉ: Phòng 1107, Tháp A, Tòa Nhà 173 Xuân Thủy, Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Email  : bienpq@interIMC.org.vn  

Website: www.interimc.org.vn

Hãng luật IMC : Uy tín – Chất lượng - Hiệu quả - Bảo mật

IMC Nhận bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho các đương sự trong các vụ án: Dân sự - Kinh tế - Hôn nhân gia đình – Hành chính – Tài chính – Bất động sản – Sở hữu trí tuệ - Lao động – Đầu tư…

 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

Liên kết

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 6


Hôm nayHôm nay : 2193

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 6552

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 3954612

Fanpage IMCLAW